BÌNH CHỮA CHÁY CHO XE Ô TÔ

Theo mức sử dụng những mẫu xe ô tô sẽ phải thứ tối thiểu một bình cứu hỏa trên xe. Đó là hồ hết dòng xe làm sao, nếu không đồ vật bình chữa cháy bên trên xe xe hơi bị phạt bao nhiêu?


*

Câu hỏi: Cho tôi hỏi gồm đề nghị loại xe ô tô nào cũng bắt buộc thứ bình chữa cháy bên trên xe pháo không? Nếu không có bình trị cháy bên trên xe pháo liệu bao gồm bị pphân tử cùng nút pphân tử là bao nhiêu? Xin cảm ơn!

Chào các bạn, để bảo đảm an toàn bình an phòng cháy trị cháy (PCCC) đối với các phương tiện giao thông vận tải cơ giới đường bộ, những đời xe ô tô cần phải thứ ít nhất một bình cứu vãn hỏa bên trên xe pháo. Có cần đời xe nào cũng bắt buộc thiết bị ko và còn nếu không lắp thêm có bị pphân tử không? Để gọi thêm về vụ việc này, mời các bạn quan sát và theo dõi những lên tiếng sau đây.

Bạn đang xem: Bình chữa cháy cho xe ô tô

Quy định về bình chữa cháy trên xe pháo ô tô

Theo Thông bốn 57/2015/TT-BCA được sửa đổi do Thông tư 148/2020/TT-BCA, khí cụ về bình trị cháy trên xe pháo xe hơi đối với những phương tiện giao thông vận tải cơ giới đường bộ nhỏng sau:

- Xe xe hơi từ 04 cho 09 số chỗ ngồi không thể nên thiết bị bình chữa trị cháy.(Trước phía trên theo Thông tứ 57 chế độ xe cộ ô tô tự 04 - 09 địa điểm cần lắp thêm 01 bình bột chữa cháy bên dưới 4kilogam hoặc bình bong bóng chữa cháy dưới 5 lkhông nhiều hoặc bình nước với hóa học phụ gia chữa trị cháy dưới 5 lít hoặc bình khí CO2 chữa cháy bên dưới 4kg).- Xe ô tô trên 09 số ghế, xe cộ rơ moóc hoặc sơ mày rơ moóc chsinh hoạt khách được kéo vì xe ô tô, sản phẩm công nghệ kéo đề nghị trang bị:+ Bình bột chữa trị cháy cầm tay hoặc bình khí chữa trị cháy CO2 xách tay hoặc bình trị cháy cội nước xách tay;+ Đèn pin cầm tay.

Số lượng, trọng lượng bình chữa cháy đang nhờ vào vào số số ghế của loại xe công cụ trên Phú lục I phát hành đương nhiên Thông bốn 148. Cụ thể:

STT

Loại phương tiện

Danh mục, định nút trang bị

Bình bột chữa cháy cầm tay tất cả cân nặng hóa học chữa trị cháy ko nhỏ tuổi hơn 2 kg hoặc bình khí chữa trị cháy CO2 cầm tay có trọng lượng chất chữa cháy không nhỏ dại hơn 2 kg hoặc bình chữa cháy gốc nước xách tay tất cả bề mặt hóa học chữa trị cháy ko nhỏ tuổi hơn 3 lít

Bình bột chữa trị cháy cầm tay gồm khối lượng hóa học chữa cháy không nhỏ dại hơn 4 kg hoặc bình khí chữa cháy CO2 xách tay tất cả cân nặng chất chữa trị cháy ko nhỏ rộng 5 kilogam hoặc bình trị cháy nơi bắt đầu nước cầm tay gồm không gian hóa học chữa cháy ko nhỏ tuổi hơn 6 lít

Đèn pin nạm tay

1

Ô tô trên 09 địa điểm ngồi

 

 

 

1.1

Ô sơn trường đoản cú 10 mang lại 30 khu vực ngồi

02 bình

 

01 chiếc

1.2

Ô tô bên trên 30 khu vực ngồi

02 bình

01 bình

01 chiếc

2

Rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc chsinh hoạt khách hàng được kéo bởi vì xe ô tô, vật dụng kéo

01 bình

02 bình

01 chiếc

Không lắp thêm bình trị cháy sẽ bị xử pphân tử phạm luật hành thiết yếu. (Ảnh minch họa)

Xe xe hơi không máy bình chữa cháy bị pphân tử cố kỉnh nào?

Theo nguyên lý tại Điều 41, Nghị định số 167/2013/NĐ-CPhường về xử phạt vi phạm hành thiết yếu đối với nghành nghề an ninh trơ trọi từ, bình an làng hội, phòng phòng tệ nàn, chống chống nổ và cháy, chống kháng đấm đá bạo lực gia đình quy định:

Pphân tử chi phí tự 300.000 - 500.000 đồng đối với một giữa những hành động sau đây:

a) Không soát sổ, bảo dưỡng hệ thống, phương tiện đi lại phòng cháy và trị cháy định kỳ;

b) Trang bị phương tiện phòng cháy và trị cháy không vừa đủ hoặc không đồng nhất theo quy định;

c) Không lắp thêm phương tiện trị cháy thông dụng mang đến phương tiện giao thông cơ giới theo công cụ.

Xem thêm: Tính Vận Tốc Người Đi Bộ Đều Trên Quãng Đường Dài 3Km ? Đi Bộ Nhanh

Phạt chi phí từ bỏ 3 – 5 triệu đối với một giữa những hành động sau đây:

a) Trang bị, lắp ráp, thực hiện phương tiện chống cháy cùng chữa trị cháy chưa được kiểm định về unique, chủng loại, những thiết kế theo quy định;

b) Trang bị phương tiện chống cháy và trị cháy không cân xứng cùng với tính chất gian nguy cháy, nổ của đại lý theo quy định;

c) Sử dụng phương tiện đi lại trị cháy tại đoạn trực thuộc chữa cháy cần sử dụng vào mục tiêu khác;

d) Không dự trữ đủ nước chữa cháy theo quy định;

đ) Di chuyển, chuyển đổi vị trí lắp ráp phương tiện đi lại chống cháy cùng chữa trị cháy theo xây cất đã có được cơ sở bao gồm thđộ ẩm quyền phê duyệt;

e) Không trang bị phương tiện đi lại chữa trị cháy phổ cập cho phương tiện đi lại giao thông vận tải cơ giới siêng dùng làm tải chất, mặt hàng nguy hiểm về cháy, nổ theo công cụ.”

Vậy nên,

- Phương thơm luôn tiện giao thông cơ giới không thiết bị thiết bị trị cháy sẽ ảnh hưởng pphân tử trường đoản cú 300.000đ – 500.000đ.

- Phương tiện giao thông cơ giới dùng để làm chuyển động các sản phẩm nguy hiểm về cháy và nổ nhưng lại ko lắp thêm bình trị cháy có khả năng sẽ bị pphân tử từ 3 – 5 triệu đ.

Trong khi, phương tiện phòng cháy chữa cháy bình cứu vớt hỏa đề nghị được bố trí nơi hay thấy, dễ dàng đem nhất bên trên những phương tiện đi lại giao thông vận tải cơ giới đường bộ nhằm không bị tác động cho thao tác làm việc, trung bình chú ý bình an Khi lái xe của lái xe.


Hi vọng những ban bố bên trên đang giúp bạn hiểu hơn điều khoản về bình chữa trị cháy bên trên xe cộ ô tô. Nếu còn do dự, độc giả thể liên hệ với chúng tôi qua hotline  19006199 để được các Chuyên Viên pháp lý cung ứng.